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Hafsa Omar - Dodoma

R
ais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 
Mhe. Dkt John 
Pombe Magufuli 

ameainisha vipaumbele 
katika sekta ya nishati kwa 
kipindi cha miaka mitano 
ijayo, chini ya serikali 
aliyopewa dhamana 
kuiongoza kwa awamu 
nyingine ya pili.

Akilihutubia Bunge 
la 12 wakati akilizindua 
jijini Dodoma, Novemba 13 
mwaka huu, Rais Magufuli 
alieleza kuwa katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo, 
Serikali yake imejipanga 
kufikisha umeme kwenye 
vijiji vyote ambavyo bado 
havijafikishiwa nishati hiyo 
ambavyo alivitaja kuwa 
havizidi 2,384.

“Takwimu za hadi jana 
zinaonesha tumefikisha 
umeme kwenye vijiji 9,884 
kutoka vijiji 2,018 mwaka 
2016. Nchi yetu ina jumla 
ya vijiji 12,280,” alifafanua.

Aidha, Rais alieleza 
kipaumbele kingine 
kuwa ni kuimarisha 
miundombinu ya nishati na 
kuboresha upatikanaji wa 
huduma za umeme nchini.

Akifafanua, alisema 
kuwa katika kutekeleza 
hilo, Serikali yake 
inakusudia kukamilisha 
ujenzi wa Bwawa la 
kufua umeme la Nyerere, 
litakalozalisha megawati 
2,115 sambamba na kuanza 
ujenzi wa miradi mingine 
mipya ya umeme wa maji 
katika maeneo mbalimbali.

Aliitaja miradi hiyo 
kuwa ni pamoja na 

utakaotekelezwa katika 
eneo la Luhudji (megawati 
358), Lumakali (megawati 
222), Kikonge (megawati 
300).

Mingine ni ya umeme 
wa gesi asilia Mtwara 
(megawati 300), Somanga 
Fungu (megawati 330), 
Kinyerezi III (megawati 
600), Kinyerezi IV 
(megawati 300) pamoja na 
miradi mingine midogo 
midogo.

Vilevile, Rais alibainisha 
kuwa makusudio mengine 
ya Serikali ni kuzalisha 
umeme megawati 1,100 
kwa kutumia nishati 
jadidifu yaani jua, upepo na 
jotoardhi.

Aliendelea kueleza 
kuwa katika kipindi hicho, 
Serikali yake imepanga 
kukamilisha mradi wa 
kusafirisha umeme wa 
msongo wa kilovoti 400 
kutoka Singida – Arusha 

hadi Namanga pamoja na 
unaoanzia Iringa – Mbeya 
hadi Tunduma ambayo 
alisema itaiunganisha 
Tanzania na nchi jirani za 
Kenya na Zambia.

Kuhusu maeneo ambayo 
hayaunganishwa katika 
gridi ya Taifa, Rais Magufuli 
alisema Serikali imepanga 
kuyaunga maeneo muhimu 
ya nchi ikiwemo Kigoma.

Aliongeza kuwa, katika 
kipindi kilichopita cha 
uongozi wake, Serikali 
ilitekeleza miradi mingi 
ya kusafirisha umeme na 
hivyo kupunguza matumizi 
ya umeme wa mafuta hatua 
iliyowezesha kuokoa kiasi 
cha shilingi bilioni 719 kwa 
mwaka.

“Miradi hii yote ya 
umeme itakapokamilika, 
siyo tu itatuwezesha kuwa 
na umeme wa kutosha 
na kuufikisha kwenye 
maeneo yote nchini, bali 

pia itatuwezesha tuwe na 
ziada ya kuweza kuuza nje. 
Pia, itasaidia kupungua kwa 
gharama za umeme.”

Akizungumzia sekta 
ndogo ya mafuta na gesi, 
Rais Magufuli alisema 
kuwa katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo, Serikali 
itaanza utekelezaji wa 
miradi ya kielelezo ya 
bomba la mafuta kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi 
Bandari ya Tanga.

Aidha, alieleza 
kipaumbele kingine kuwa 
ni kuhakikisha mradi wa 
kusindika gesi mkoani 
Lindi, unaanza sambamba 
na kuhamasisha matumizi 
ya gesi asilia na gesi ya 
mitungi majumbani, 
kwenye taasisi, viwanda 
na magari ili kupunguza 
uharibifu wa mazingira 
na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi.
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K
ila mtu anafahamu umuhimu 
wa Nishati katika kuleta 
maendeleo ya nchi, yawe ya 
kiuchumi au kijamii  kwani 
nishati huchochea uwepo wa 

shughuli mbalimbali za kiuchumi kama 
vile uanzishaji wa viwanda vikubwa na 
vidogo pamoja na kuboresha huduma 
za kijamii kama vile upatikanaji wa 
huduma bora za maji, afya na elimu.

Kwa kutambua umuhimu wa nishati 
nchini, Serikali imekuwa ikijikita katika 
kuendeleza na kusimamia ipasavyo 
miradi mbalimbali ya nishati kama ya 
Gesi Asilia na umeme lengo likiwa ni 
kufikisha nishati husika katika kila eneo 
nchini ili wananchi waweze kuitumia 
kujiletea maendeleo.

Akizindua Bunge la 12 la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, jijini Dodoma, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt John Pombe 
Magufuli aliainisha vipaumbele katika 
sekta ya nishati kwa kipindi cha mwaka 
2020-2025 ambavyo kila mhusika 
akivifanyia kazi, vitazidi kuboresha  hali 
ya upatikanaji wa nishati nchini.

Moja ya Vipaumbele vilivyotajwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt John Pombe 
Magufuli, ni kufikisha umeme 
kwenye vijiji vyote ambavyo bado 
havijafikishiwa nishati hiyo ambavyo 
alisema kuwa havizidi 2,384.

Katika usambazaji wa umeme vijijini 
alieleza kuwa, takwimu za hadi tarehe 
12 Novemba, 2020 zinaonesha  umeme 
umefikishwa kwenye vijiji 9,884 kutoka 
vijiji 2,018 mwaka 2016.

Kipaumbele kingine cha Serikali, 
alisema ni kuimarisha miundombinu 
ya nishati na kuboresha upatikanaji 
wa huduma za umeme nchini ambapo 
Serikali inakusudia kukamilisha ujenzi 
wa Bwawa la kufua umeme la Julius 
Nyerere, litakalozalisha megawati 2,115 
sambamba na kuanza ujenzi wa miradi 
mingine mipya ya umeme wa maji 
katika maeneo mbalimbali.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni pamoja 
na utakaotekelezwa katika eneo la 
Luhudji (megawati 358), Lumakali 
(megawati 222), Kikonge (megawati 300).

Aidha, katika Gesi Asilia alisema 
kuwa Serikali inakusudia kutekeleza 
miradi ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia Gesi asilia ya Mtwara 
(megawati 300), Somanga Fungu 
(megawati 330), Kinyerezi III (megawati 
600), Kinyerezi IV (megawati 300) 
pamoja na miradi mingine midogo 

midogo.
Katika Nishati Jadidifu, Mhe. Dkt 

John Pombe Magufuli, alisema kuwa, 
makusudio ni kuzalisha umeme wa 
megawati 1,100 kwa kutumia vyanzo 
vya  Jua, Upepo na Jotoardhi.

Kuhusu maeneo ambayo 
hayajaunganishwa na umeme wa gridi 
ya Taifa, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Magufuli 
alisema kuwa Serikali imepanga 
kuyaunga maeneo hayo na umeme wa 
Gridi ya Taifa  ambao hupelekea  kuokoa 
fedha nyingi ambazo zingetumika 
katika kununua mafuta ya kuzalishia 
umeme.

Katika miradi ya kusafirisha 
umeme alieleza kuwa, kipaumbele 
ni kutekeleza  miradi ya kusafirisha 
umeme wa msongo wa kilovoti 400 
kutoka Singida – Arusha hadi Namanga 
pamoja na unaoanzia Iringa – Mbeya 
hadi Tunduma ambayo itaiunganisha 
Tanzania na nchi jirani za Kenya na 
Zambia.

Akizungumzia sekta ndogo ya Mafuta 
na Gesi, Rais Magufuli alisema kuwa 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo, 
Serikali itaanza utekelezaji wa miradi 
ya kielelezo ya Bomba la Mafuta kutoka 
Hoima nchini Uganda hadi Bandari ya 
Tanga.

Aidha, alitaja kipaumbele kingine 
kuwa ni kuhakikisha mradi wa 
kusindika Gesi mkoani Lindi, unaanza 
sambamba na kuhamasisha matumizi 
ya Gesi Asilia na Gesi ya mitungi 
majumbani, kwenye taasisi, viwanda 
na magari ili kupunguza uharibifu wa 
mazingira na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi.

Kwa vipaumbele hivi vilivyoainishwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe 
Magufuli, vinaonesha wazi kuwa, 
mara vitakapotekelezwa vitawezesha 
nchi kuwa na nishati ya kutosha 
na ya uhakika kuweza kufikishwa 
katika maeneo yote nchini na hivyo 
kuwawezesha wananchi kutumia 
nishati hii katika shughuli za 
kimaendeleo na hivyo kuongeza pato la 
mwananchi mmoja mmoja na nchi kwa 
ujumla.

Tunatoa wito kwa wataalam wote 
kuweza kufanya kazi kwa weledi ili 
kuhakikisha kuwa vipaumbele hivi 
vilivyoainishwa na Rais wa nchi, 
vinatekelezwa kwa ufanisi na ndani 
ya muda uliopangwa ili nishati iweze 
kuchochea zaidi maendeleo ya nchi.

VIPAUMBELE SEKTA YA NISHATI VITAIMARISHA 
UPATIKANAJI WA NISHATI NCHINI
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 

kutengeneza kokoto zitakazotumika katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Waziri alikuwa katika ziara ya 

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 
Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 
abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5Museveni aeleza 

kufurahishwa na 

hatua iliyofikiwaJPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

MAONI/KATUNI

Mwenyekiti 
Mhandisi Zena Said
(Katibu Mkuu)
Makamu Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
(Naibu Katibu Mkuu)

Mhariri
Dorina G. Makaya
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 Na Zuena Msuya, Pwani

W
aziri 
Mkuu wa 
Jamhuri 
ya 
Muungano 

wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa amezindua njia 
ya mchepuko ya kupitisha 
maji kwenye mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP) ili kuruhusu ujenzi 
wa tuta kuu la kuzuia maji 
ya bwawa yatakayozalisha 
umeme.

Uzinduzi huo ulifanyika 
tarehe 18 Novemba, 2020, 
katika eneo la Mradi, 
Rufiji mkoani Pwani na 
kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wakiwemo 
wanaohusika na Sekta 
ya Nishati katika nchi za 
Tanzania na Misri.

Katika uzinduzi huo, 
Waziri Mkuu Mhe. 
Majaliwa alisema kuwa, 
mradi huo utakaozalisha 
megawati 2100 ni mkubwa, 
wa kimkakati na aina yake  
katika ukanda wa Afrika 
ambapo unashika nafasi 
ya nne kwa ukubwa, pia 
ni wa kwanza kwa Afrika 
Mashariki na Kusini.

Waziri Mkuu Mhe. 
Kassim Majaliwa alieleza 

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kushoto), Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (wa pili kulia) na aliyekuwa 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) wakibonyeza 
kitufe kuashiria uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya mto Rufiji 
kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kubwa la kuzuia maji 
ya bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere (JNHPP), Novemba 
18, 2020, mkoani Pwani.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kushoto), Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said (wa pili kulia) na aliyekuwa 
Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia) wakibonyeza 
kitufe kuashiria uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya mto Rufiji 
kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kubwa la kuzuia maji 
ya bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere (JNHPP), Novemba 
18, 2020, mkoani Pwani.

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa (wa pili kushoto), Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Zena Said (kushoto) na aliyekuwa Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (pili kulia) wakielekea 
eneo la kuzindua uchepushaji wa maji ya mto Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kubwa 
la kuzuia maji ya bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere (JNHPP), Novemba 18, 2020, mkoani 
Pwani.

INAENDELEA UK. 5
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kuwa, Serikali imekuwa 
mstari wa mbele 
kuhakikisha ujenzi wa 
mradi huo unatekelezeka 
kwa wakati kwani 
utapelekea kuwepo kwa 
umeme mwingi, wa 
kutosha na wa gharama 
nafuu utakaoboresha hali 
ya uchumi wa nchi na 
wananchi.

Waziri Mkuu Mhe. 
Kassim Majaliwa 
Aliongeza kuwa, mradi 
huo utakapokamilika 
utawezesha taifa kuongeza 
mapato yake kwa kuongeza 
shughuli za kiuchumi, 
pia kufanya biashara ya 
umeme kwa nchi jirani na 
zenye uhitaji na pia umeme 

huo utatumika katika 
viwanda nchini.

Pia aliweka wazi kuwa, 
Serikali inaugharamia 
mradi huo kwa asilimia 
100 na hadi sasa tayari 
mkandarasi ameshalipwa 
shilingi Trilioni 1.57  
kulingana na kazi 
zilizofanyika, na  mradi huo 
unatarajiwa kugharimu 
shilingi Trilioni 6.55 hadi 
kukamilika kwake. 

“Nawahakikishia 
Watanzania tujivunie 
kwa kuwa na mradi 
huu, tutembee kifua 
mbele kwa kuweza 
kutekeleza mradi huu wa 
JNHPP, nawahakikishia 
kuwa mahusiano kati 
yetu na makampuni 
yanayotekeleza mradi ni 
mazuri, hatuna deni lolote 

kwa hatua iliyofika mpaka 
sasa.” alisema Waziri Mkuu 
Mhe. Kassim Majaliwa..

“Aidha, natoa wito 
kwa wataalam wetu 
wa ndani kutumia 
fursa hii ya kujengewa 
uwezo, kujifunza kila 
wanachokifanya watalaam 
kutoka nje ili waje kusaidia 
katika miradi mingine.” 
alisisitiza Waziri Mkuu 
Mhe. Kassim Majaliwa. 

Kuhusu utekelezaji wa 
mradi huo, alisema kuwa 
ameridhishwa na kasi ya 
ujenzi wa mradi huo wa 
bwawa la kuzalisha umeme 
kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Bonde la Mto 
Rufiji. 

Pia, aliipongeza  
Wizara ya Nishati pamoja 
na Shirika la Umeme 
Tanzania  (TANESCO) kwa 
hatua waliyofikia katika 
ujenzi wa bwawa hilo na 
kuwataka kuongeza kasi 
ili kukamilisha mradi huo 
ndani ya muda uliopangwa 
au hata kabla ya muda huo.

Vilevile aliwasisitiza 
wasimamizi wa mradi 
huo kufanya kazi zao 
kwa weledi, uzalendo Mhandisi Mkazi ambaye pia ni mshauri wa mradi wa JNHPP,  Mhandisi Mushubila Kamuhabwa (kulia) 

akimuonesha  Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa (katikati), eneo ambalo maji ya mto yanachepushwa 
kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kubwa la bwawa la maji ya kuzalisha umeme. Kushoto ni 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said.

Mhandisi Mkazi ambaye pia ni mshauri wa mradi wa  JNHPP,  
Mhandisi Mushubila Kamuhabwa (kulia) akitoa maelezo kwa 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (pili kulia), wakati akiwasili eneo 
la ujenzi wa mradi wa Julius Nyerere ili kuzindua uchepushaji wa 
maji ya mto Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu. 
Kushoto ni Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Zena Said, na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
Dkt. Tito Mwinuka (kulia).

INATOKA UK. 4

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP
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Baadhi ya wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
(hayupo pichani) wakati wa uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya 
mto Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu katika 
mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (katikati) akiandika jambo baada 
ya kuzindua uchepushaji wa maji ya mto Rufiji kupitia handaki 
ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu. Kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Zena Said.

Aliyekuwa Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza 
na wageni waliohudhuria uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya mto 
Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu katika mradi 
wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).

na kuweka mbele 
maslahi ya taifa na 
kwamba wahakikishe 
makubaliano ya kutekeleza 
miradi ya kijamii kama 
ilivyoelekezwa katika 
mkataba yanatekelezwa.

Kwa upande wake, 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Zena Said 
alisema kuwa utekelezaji 
wa mradi huo utaenda 
sambasamba na utekelezaji 
wa miradi ya kijamii 
katika vijiji vilivyo karibu, 
katika mkoa wa Pwani na 
Morogoro kwa lengo la 
kujenga mahusiano mazuri 
na wananchi.

Mhandisi Said alisema 
tayari mradi huo umeshatoa 
ajira za moja kwa moja 
6,364, ambapo watanzania 
5,728 wamenufaika na ajira 
hizo.

Aliendelea kuwa, 
mkandarasi atatekeleza 

miradi miwili ya kijamii 
ambayo ni ujenzi wa 
barabara yenye urefu wa 
Kilometa 41 kutoka stesheni 
ya treni ya Fuga hadi katika 
eneo la mradi na ujenzi 
wa kiwanja cha kisasa cha 
michezo kinachotarajiwa 
kujengwa mkoani Dodoma.

Kwa upande wake, 
aliyekuwa Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani aliishukuru 
Serikali ya Awamu ya Tano 
kwa kuridhia na kutoa 
fedha za kutekeleza ujenzi 
wa mradi huo bila vikwazo 
vyovyote hadi hapo 
ulipofikia huku shughuli za 
ujenzi zikiendelea kwa kasi 
inayoridhisha.

Hata hivyo aliwashauri 
wasimamizi na 
wakandarasi wanaotekeleza 
mradi huo kufanya kazi 
kwa bidii na maarifa, 
huku wakijua kuwa mradi 
huo unatekelezwa  kwa 
manufaa ya watanzania na 
taifa kwa ujumla.

Aliwahamasisha 
wawekezaji kutumia fursa 
hiyo kuja kuwekeza zaidi 
nchini kwa kuwa kutakuwa 
na umeme wa kutosha, 
wa uhakika na gharama 
nafuu kuweza kuendesha 
shughuli za kiuchumi na 
pia Tanzania ina sera nzuri 
na bora za kuwavutia 
wawekezaji katika nyanja 
mbalimbali za kiuchumi.

Waziri Mkuu azindua 
uchepushwaji wa maji 
katika mradi wa JNHPP

INATOKA UK. 5
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na wageni 
waliohudhuria uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya mto Rufiji 
kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu katika mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere (JNHPP). Kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Zena Said.

Baadhi ya Viongozi Wakuu wa Wizara ya Nishati, wakibadilishana 
mawazo wakati wa uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya mto Rufiji 
kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu katika mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).

Baadhi ya Viongozi wakuu wa Wizara ya Nishati, wakimsikiliza 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa wakati wa uzinduzi wa uchepushaji 
wa maji ya mto Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta 
kuu  katika mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).

Baadhi ya wageni waliohudhuria uzinduzi wa uchepushaji wa maji 
ya mto Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa kuu katika 
mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).

Baadhi ya Viongozi wakuu wa Wizara ya Nishati, (waliosimama) 
wakiwa katika picha ya pamoja na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
(waliokaa katikati) wakati wa uzinduzi wa uchepushaji wa maji ya 
mto Rufiji kupitia handaki ili kuruhusu ujenzi wa tuta kuu katika 
mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP).

HABARI KATIKA PICHA
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Zuena Msuya - Ruvuma

N
aibu Katibu 
Mkuu wa 
Wizara ya 
Nishati, 
Mhandisi 

Leonard Masanja 
amewaagiza watendaji wa 
kampuni ya ukandarasi 
ya Namis Corporate Ltd, 
wanaotekeleza mradi 
wa umeme vijijini (REA), 
mkoani Ruvuma, kuongeza 
kasi ili wakamilishe kazi 
hiyo kwa wakati.

Alitoa maagizo hayo 
kwa nyakati tofauti 
akiwa katika ziara ya 
kazi iliyolenga kukagua 
maendeleo ya utekelezaji 

HABARI
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Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja (wa tatu 
- kulia), akitoa maelekezo 
kwa Ujumbe aliombatana 
nao wakati wa ziara 
yake iliyolenga kukagua 
maendeleo ya usambazaji 
wa umeme vijijini, wilayani 
Mbinga, Mkoa wa Ruvuma, 
Novemba 10 na 11, 2020. 

NAIBU KATIBU MKUU NISHATI 
AMTAKA MKANDARASI WA 
REA RUVUMA KUONGEZA KASI

NAIBU KATIBU MKUU NISHATI 
AMTAKA MKANDARASI WA 
REA RUVUMA KUONGEZA KASI

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja (mwenye miwani), 
akipitia taarifa ya utekelezaji wa 
mradi wa usambazaji umeme 
vijijini, wilayani Nyasa, mkoani 
Ruvuma, alipokuwa katika ziara 
ya kazi Novemba 10 na 11, 2020.

HABARI ZA NISHATI   |    Disemba 1-31, 2020
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wa mradi huo mkoani 
Ruvuma, Novemba 10 hadi 
11 mwaka huu.

Mhandisi Masanja 
alimtaka mkandarasi 
huyo kufanya kazi kwa 
ubunifu na viwango huku 
akiiga mifano ya kampuni 
nyingine za ukandarasi 
ambazo zinafanya kazi 
nzuri.

Akifafanua kuhusu 
ubunifu, Naibu Katibu 
Mkuu alimwelekeza 
mkandarasi huyo ambaye 
utendaji kazi wake 
unasuasua, kuazima vifaa 
kutoka kampuni nyingine 
za ukandarasi au Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) badala ya 

kutumia muda mrefu 
akisubiri vifaa alivyoagiza 
nje ya nchi.

“Azimeni vifaa 
mnavyovihitaji kutoka kwa 
wenzenu ili muendelee 
na kazi na mtawarudishia 
vifaa hivyo pindi 
mlivyoagiza vitakapofika. 
Nasisitiza kuwa hakuna 
sababu ya msingi 
inayosababisha mradi 
kutotekelezwa kwa wakati,” 
alisisitiza.

Aidha, alimtaka 
mkandarasi husika 
kuongeza nguvu kazi 
pamoja na kulipa stahili za 
wafanyakazi na vibarua 
kwa wakati hali ambayo 

alisema itaongeza morari 
yao ya utendaji kazi na 
hivyo kuwezesha kazi 
kukamilika kwa wakati na 
viwango stahiki.

Katika ziara hiyo, 
Naibu Katibu Mkuu 
aliambatana na Mwakilishi 
wa Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Christopher 
Bitesigirwe, Mkurugenzi 
wa Huduma za Ufundi 
kutoka Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mhandisi 
Jones Olotu pamoja na 
viongozi  kadhaa wa 
TANESCO mkoani Ruvuma.

9 HABARI
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NAIBU KATIBU MKUU NISHATI 
AMTAKA MKANDARASI WA 
REA RUVUMA KUONGEZA KASI

NAIBU KATIBU MKUU NISHATI 
AMTAKA MKANDARASI WA 
REA RUVUMA KUONGEZA KASI

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kushoto), akitoa maagizo 
kwa ujumbe aliombatana nao katika ziara yake kukagua maendeleo ya usambazaji wa umeme vijijini, 
wilayani Mbinga, mkoani Ruvuma, Novemba 10 na 11, 2020.

Mwakilishi wa kampuni ya ukandarasi ya Namis Corporate Ltd, 
inayotekeleza mradi wa umeme vijijini (REA), mkoani Ruvuma, 
Mhandisi Joseph Lipuka (kushoto), akimuonesha Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (wa pili 
-  kushoto) na Ujumbe alioambatana nao, njia itakayopitiwa na 
miundombindo ya umeme katika Wilaya ya Namtumbo. Naibu 
Katibu Mkuu alikuwa katika ziara ya kazi kukagua maendeleo ya 
usambazaji umeme vijijini, Mkoa wa Ruvuma, Novemba 10 na 11, 
2020.

HABARI ZA NISHATI   |   Disemba 1-31, 2020
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Na. Beatrice Saanga-
MAELEZO

N
ishati ni sekta 
muhimu sana 
kwa wananchi 
na maendeleo 
ya nchi kwa 

ujumla hususani kuelekea 
katika uchumi wa viwanda 
kwa kuhakikisha kuwa 
umeme wa uhakika 
unazalishwa na  kuwafikia 
wananchi walio wengi ili 
waweze kufikia ndoto zao 
za kuanzisha na kumiliki 
viwanda na kuweza 
kuinuka kuinua kipato 
cha familia zao na kuleta 
maendeleo ya nchi.

Aidha, nishati ya umeme 
inasalia kuwa muhimu 
sana katika maendeleo na 
ukuaji wa uchumi duniani 
kote  hasa kutokana na 
uhitaji mkubwa wa nishati  
katika matumizi ya kila siku 
na  uzalishaji viwandani 
ambapo inahitajika 

katika kuendesha 
mitambo mikubwa na 
katika viwanda vidogo 
vinavyomilikiwa na 
wajasiriamali wadogo. 

Katika kipindi cha 
2019/20, Wizara ya 
Nishati imekuwa na 
vipaumbele vingi hasa 
katika kuhakikisha 
kwamba umeme wa 
uhakika unapatikana ili 
kuwezesha ukuaji wa 
uchumi wa nchi ambapo 
Serikali inayoongozwa 
na  Mhe. Rais John Pombe 
Magufuli imejitahidi 
kuongeza uzalishaji wa 
umeme kwa kutekeleza 
miradi mikubwa ikiwemo 
mradi wa kuzalisha umeme 
katika Mto Rufiji ambao 
ukikamilika utakuwa 
na  MW 2,115 uliopo 
wilayani Rufiji na miradi 
ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia gesi asilia ya 
Kinyerezi I - Extension MW 
185, Kinyerezi II MW 240, 
Somanga Fungu MW 330 

ulioko mkoani Lindi pamoja 
na MW 300  ulioko katika 
mkoa wa Mtwara.

Aidha, Serikali 
imeimarisha  mifumo ya 
usafirishaji wa umeme 
mkubwa nchini ikiwa ni 
pamoja na  kuendelea na 
utekelezaji wa mradi wa 
kusambaza umeme vijijini 
unaosimamiwa na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
mradi wa ujenzi wa bomba 
la kusafirisha mafuta ghafi 
kutoka Hoima (Uganda) 
hadi Tanga (Tanzania)  na 
kuendeleza miradi ya 
nishati jadidifu (jotoardhi, 
upepo na umeme-jua). 

Jitihada za Serikali 
katika kuimarisha nishati 
zimewezesha kutekeleza 
miradi mingi ya kusafirisha 
umeme ambapo imepelekea 
kupunguza matumizi ya 
umeme wa mafuta na 
kuwezesha kuokoa kiasi 
cha shilingi bilioni, 719 kwa 
mwaka. Mafanikio hayo 
yamewezekana katika 

kipindi cha miaka mitano 
iliyopita kuanzia 2019/20. 

Wakati Tanzania 
inaelekea kutimiza azma 
ya kuwa nchi ya uchumi 
wa viwanda na kufikia 
malengo ya Dira ya 
Maendeleo ya Taifa katika 
ya Mwaka 2025 Serikali 
kupitia, Wizara ya Nishati 
imelenga kuzalisha umeme 
wa MW 5,000, mwaka 2020 
na kuongezeka hadi kufikia 
kufikisha MW 10,000 
ifikapo mwaka 2025. 

Mahitaji ya umeme 
nchini yameendelea 
kuongezeka kutokana 
na kukua kwa shughuli 
za kiuchumi zinazohitaji 
nishati ya umeme wa 
kutosha, wa uhakika na 
wenye gharama nafuu 
pamoja na kuimarishwa 
kwa mifumo ya usafirishaji 
na usambazaji wa umeme 

Serikali Itaendelea Kuboresha 
Sekta ya Nishati kwa Kasi

INAENDELEA UK. 11
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ili kupunguza tatizo la 
kukatika kwa umeme mara 
kwa mara katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.

Utekelezaji wa mradi 
wa kuzalisha umeme wa 
jumla ya MW 2,115 kwa 
kutumia maji (Hydro Power 
Plant) katika Bonde la Mto 
Rufiji ni kichocheo muhimu 
katika kuwezesha Tanzania 
kufikia azma yake ya 
kuwa nchi ya uchumi wa 
kati ifikapo mwaka 2025 
ambapo utekelezwaji wa 
mradi huu unategemewa 
kupunguza kama si 
kuondoa kabisa tatizo la 
umeme nchini

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
chini ya Rais Mhe.  Dkt. 
John Pombe Magufuli 
itahakikisha inasimamia 
ipasavyo na kuimarisha 
miundombinu ya nishati 

kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za 
umeme unaboreshwa ili 
kukabiliana na changomoto 
mbalimbali za uimarishaji 
wa Mikakati ya utoaji wa 
huduma ya nishati  ya 
Umeme. 

Katika hotuba yake 
wakati akizindua Bunge la 
12 la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dodoma, 
tarehe, 13, Novemba 2020 
Mhe. Rais John Pombe 
Magufuli alisema Serikali 
yake inaenda kuwezesha 
upatikanaji wa umeme 
katika vijiji vyote ambavyo 
bado havijafikiwa na 
umeme na kuondoa kabisa 
tatizo la umeme vijijini.

“Kuhusu umeme pia, 
kwenye miaka mitano 
ijayo, tumepanga kufikisha 
umeme kwenye vijiji 
vyote ambavyo bado 
havijafikishiwa umeme, 
ambapo idadi yake 
haizidi 2,384. Kwenye 
miaka mitano iliyopita, 
kwa takwimu za hadi 

jana tumefikisha umeme 
kwenye vijiji 9,884 kutoka 
vijiji 12,018 mwaka 2016. 
Nchi yetu ina vijiji 12,280” 
alisema Rais Mhe.  Dkt. 
John Pombe Magufuli.

Alibainisha kuwa 
kwenye miaka mitano ijayo 
Serikali yake imejipanga 
kukamilisha mradi wa 
ujenzi wa bwawa la kufua 
umeme la Nyerere ambalo 
linategemewa kuzalisha  
megawati 2,115 ambapo 
Tanzania inakusudia 
kupata umeme wa kutosha 
kupitia mradi huo ambao 
unatarajiwa kupunguza bei 
ya umeme kwa wananchi.

Aliitaja miradi mingine 
ambayo Serikali inakusudia 
kuanza ujenzi wake katika 
kipindi cha miaka mitano 
ijayo kuwa ni pamoja na 
ujenzi wa miradi mingine 
ya umeme wa maji Ruhudji 
utakaokuwa na MW 358, 
Rumakali MW 222, Kikonge 
MW 300, umeme wa gesi 
Mtwara MW 300, Somanga 
Fungu MW 330,Kinyerezi 

III MW 600 na Kinyerezi 
IV MW 300. Rais Magufuli 
aliongeza kuwa, Serikali 
pia inakusudia kutekeleza 
miradi mingine midogo 
midogo ambayo kwa 
pamoja inakusudiwa 
kuzalisha umeme MW 
1,100 kwa kutumia 
Nishati jadidifu (jua, 
upepo,jotoardhi)

Katika miaka mitano 
ijayo Serikali itakamilisha 
miradi hiyo na kuwezesha 
upatikanaji wa umeme 
katika maeneo mbali 
mbali ya nchini, hali 
itakayopelekea kuimarika 
kwa shughuli za viwanda,  
kuongeza uzalishaji, pamoja 
na kupelekea kupanda 
kwa uchumi wa taifa. 
Pia Serikali itaendelea 
kuhamasisha matumizi ya 
gesi asilia na gesi ya mitungi 
majumbani, kwenye taasisi, 
viwanda na magari ili 
kupunguza uharibifu wa 
mazingira na athari za 
mabadiriko ya tabianchi.

Serikali Itaendelea Kuboresha 
Sekta ya Nishati kwa Kasi
INATOKA UK. 10
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Katika kipindi cha mwaka 2015 – 2020, mafanikio 
yafuatayo yamepatikana katika sekta ya nishati:-

	Kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme nchini 
ambapo hadi kufikia mwaka 2020, uwezo wa 
mitambo ya kufua umeme nchini umeongezeka 
nakufikia jumla ya megawati 1,602.32 kutoka 
megawati 1,308 mwaka 2015. Ongezeko hili 
limeifanya nchi kujitosheleza kwa mahitaji ya 
umeme, kutokuwa na mgao wa umeme na kuwa 
na ziada ya umeme wa wastani wa megawati 325.

	Kukamilika kwa miradi ya kuzalisha umeme 
ya Kinyerezi I megawati 150, kwa gharama ya 
Dola za Marekani milioni 183, sawa na shilingi 
bilioni 315.4 na Kinyerezi II megawati 248.22 kwa 

gharama ya Dola za Marekani milioni 344, sawa na 
shilingi bilioni 794.12. Fedha zote hizo zilitolewa 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Ujenzi wa miradi umekamilika kwa asilimia 100 
mwaka 2016 na mwaka 2018 mtawalia, ambapo 
jumla ya megawati 398.22 zimeingizwa kwenye 
Gridi ya Taifa.

	Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), limeendelea 
kuimarika na kuweza kujiendesha bila kutegemea 
ruzuku kutoka Serikalini na limeweza kupata 
faida na kutoa gawio kwa Serikali. Aidha, Shirika 
limeweza kuunganisha Mikoa ya Lindi, Mtwara, 
Njombe na Ruvuma katika Gridi ya Taifa ambako 
kumewezesha kusitisha uzalishaji wa umeme kwa 
kutumia mitambo 

Kazi ya utafiti wa mafuta kwa kuchimba visima vifupi (stratigraphic boreholes) katika eneo la Eyasi Wembere kwa ajili ya kukusanya 
sampuli za miamba ili kutathmini uwezekano wa miamba hiyo kuhifadhi mafuta. 

TAARIFA MAALUM YA MAFANIKIO 
YA SEKTA YA NISHATI KWA KIPINDI 
CHA MWAKA 2015 - 2020
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ya mafuta mazito ambayo ilikuwa inaigharimu 
TANESCO wastani wa shilingi bilioni 15.3 kwa 
mwaka katika Mikoa hiyo.

	Kuzimwa kwa mitambo ya kuzalisha umeme 
inayotumia mafuta kwa ujumla kumeiwezesha 
TANESCO kuokoa matumizi ya shilingi bilioni 
118.175 kwa mwaka, zilizokuwa zikitumika 
kununua mafuta kwa ajili ya kuendesha mitambo 
hiyo.

	Kuendelea na utekelezaji wa Mpango Kabambe 
wa Kusambaza Umeme Vijijini ambapo hadi 
kufikia mwezi Julai, 2020 jumla ya vijiji 9,412 
vimeunganishwa kutoka 2,018 vilivyokuwa 
vimeunganishwa mwaka 2015 ikiwa ni sawa na 
ongezeko la vijiji 7,394. Vijiji 3,448 vilivyobaki 
vitaunganishiwa umeme kwa mwaka 2020/21. 

Katika kipindi hicho, jumla ya shilingi trilioni 2.29 
zimetumika ambapo kati ya fedha hizo, shilingi 
trilioni 1.78 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 
515.71 ni fedha za nje kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

	Kuendelea na ujenzi wa Mradi wa Julius Nyerere 
Hydro Power Project (JNHPP) megawati 2,115 
ambao hadi sasa utekelezaji wake umefikia zaidi 
ya asilimia 86 ya kazi muhimu kulingana na 
Mpango Kazi.

	Fedha zilizolipwa kwa Mkandarasi wa ujenzi wa 
Mradi wa Julius Nyerere ni jumla ya shilingi trilioni 
1.38.

	Katika Mradi wa Julius Nyerere, jumla ya 
wafanyakazi 

INAENDELEA UK. 14
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Utafiti wa shughuli za mafuta katika kina kirefu cha maji.

Kituo cha kujaza gesi kwenye magari cha Ubungo jijini Dar es 
Salaam.

Mwonekano wa baadhi ya miundombinu ya umeme katika mradi wa 
Kinyerezi I Extension (MW 185).

TAARIFA MAALUM YA MAFANIKIO 
YA SEKTA YA NISHATI KWA KIPINDI 
CHA MWAKA 2015 - 2020

wapatao 3,897 wameajiriwa tangu utekelezaji 
wa Mradi uanze ambapo kati ya wafanyakazi 
hao, Watanzania ni 3,422 sawa na asilimia 87.81 
na wafanyakazi kutoka nje ya nchi ni 475 sawa 
na asilimia 12.19 ya wafanyakazi wote wa Mradi. 
Hadi kukamilika kwa Mradi, Watanzania 6,000 
wataajiriwa katika shughuli za Mradi.

	Kuendelea na uzalishaji wa vifaa vya kujenga 
miradi ya umeme nchini na hivyo kusitisha 
uingizaji wa vifaa vya ujenzi wa miundombinu 
ya umeme ikiwemo nguzo, transfoma, nyaya na 
mita za LUKU ndani ya nchi na hivyo kurahisisha 
upatikanaji wa vifaa hivyo.

	Kuongezeka kwa kiwango cha upatikanaji wau 
meme (Overall Electricity Access Rate) nchini 

kutoka asilimia 67.8 mwaka 2016 na kufikia asilimia 
78.4 mwezi Aprili, 2020.

	Kuunganishiwa umeme kwa wateja wapya 
1,360,424 na kufanya jumla ya wateja 
waliounganishiwa umeme hadi mwezi Julai, 
2020 kufikia 2,833,641 ikilinganishwa na wateja 
1,473,217 waliokuwepo hadi Juni, 2015 sawa na 
ongezeko la silimia 92.

	Serikali kupitia TPDC imeendelea kusambaza gesi 
asilia kwa wateja wa majumbani na viwandani 
katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Mtwara 
na Lindi. Hadi kufikia Juni, 2020 zaidi ya nyumba 
zipatazo 500 zimeunganishwa na miundombinu ya 
gesi asilia na viwanda zaidi ya 48 vimeunganishwa. 
Aidha, zaidi ya magari 400 yamefungwa mifumo 
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ya matumizi ya gesi asilia ikilinganishwa na magari 
60 yaliyokuwa yameunganishwa mwaka 2015.

	Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji gesi asilia (trunk-lines) yenye urefu wa 
kilomita 17 yenye uwezo wa kuunganisha zaidi 
ya wateja 3,000 wa majumbani katika Mkoa wa 
Mtwara, kilomita 18 yenye uwezo wa kuunganisha 
zaidi ya wateja 10,000 wa majumbani katika Mkoa 
wa Dar es Salaam na kilomita 6 yenye uwezo wa 
kuunganisha viwanda zaidi ya 20 katika Mkoa wa 
Pwani (Mkuranga).

	Kuendelea na ujenzi wa Mradi wa kuchakata na 
kusindika gesi asilia (Liquefied Natural Gas – LNG). 
Mradi huu unalenga kusindika gesi asilia kuwa 
kimiminika kwa gesi iliyogunduliwa katika eneo la 
kina kirefu cha Bahari katika Vitalu Na. 1, 2 na 4. 
Fidia ya jumla ya shilingi bilioni 5.2 imelipwa kwa 
wananchi 618 kati ya 693 watakaopisha mradi 
katika eneo la Likong’o – Lindi. Aidha, Serikali 
inaendelea na taratibu za malipo kwa wananchi 
waliobaki na pia kuendelea na majadiliano ya 
Mkataba Hodhi (Host Government Agreement – 
HGA) na kampuni zitakazotekeleza mradi.

	Kuendelea na utekelezaji wa Mradi wa Bomba 
la Kusafirisha Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 
(EACOP). Mradi huu unahusisha ujenzi wa 
bomba la kusafirisha mafuta ghafi lenye urefu 
wa kilomita 1,443 kutoka Kabale nchini Uganda 
hadi mkoani Tanga nchini Tanzania. Gharama 
za mradi zinakadiriwa kufika Dola za Marekani 

bilioni 3.5 sawa na takribani shilingi trilioni 8. 
Kazi zilizokamilika ni pamoja na tafiti mbalimbali 
za kijiolojia, kijiofizikia na kijioteknikia na 
kukamilika kwa kazi ya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira. Aidha, utwaaji wa ardhi katika maeneo 
ya miundombinu wezeshi upo katika hatua za 
mwisho za kukamilika. Kwas asa kazi inayoendelea 
ni majadiliano ya mikataba mbalimbali kati ya nchi 
hodhi na wawekezaji wa mradi huu.

	Kuanza kutumika kwa Bandari ya Tanga mwaka 
2016 na ya Mtwara mwaka 2018 kupokea mafuta 
kumewezesha upatikanaji kwa urahisi wa mafuta 
kwa maeneo hayo na vilevile kumeiwezesha nchi 
kuwa na bandari mbadala zinazoweza kutumika 
kwa dharura na kuwezesha kuongeza ajira. Hivyo 
kuendelea kuimarika kwa Mfumo wa Uagizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja ambao umeongeza uhakika 
wa upatikanaji wa mafuta nchini na kupunguza 
gharama za uagizaji.

	Udhibiti wa uchakachuaji wa mafuta umepungua 
kutoka wastani wa asilimia 19.2 mwaka 2015 hadi 
kufikia asilimia 4 mwaka 2019.

	Kuongezeka kwa mchango wa gesi asilia katika 
kuzalisha umeme kutoka asilimia 36 mwaka 2015 
hadi asilimia 57 mwaka 2020.

	Kuongezeka kwa ugunduzi zaidi wa gesi asilia 
kutoka futi za ujazo trilioni 55.27 mwaka 2015 na 
kufikia futi za ujazo trilioni 57.54 mwaka 2019 sawa 
na ongezeko la zaidi ya futi za ujazo trilioni 2.27.

Utafiti wa kijiofizikia katika miradi ya jotoardhi katika mikoa ya 
Songwe na Mbeya.

Mitambo ya kufua umeme wa gesi ya Kinyerezi II jijini Dar es Salaam 
(MW 240).

HABARI ZA NISHATI   |   Disemba 1-31, 2020



BulletinNews HABARI ZA NISHATI   |    Disemba 1-31, 2020

16

Na JANETH MESOMAPYA 

B
araza la 
Wafanyakazi 
la Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Mkondo wa 

Juu wa Petroli (PURA) 
limezinduliwa rasmi hivi 
karibuni mjini Bagamoyo 
kwa lengo la kuboresha 
uhusiano baina ya 
wafanyakazi na uongozi wa 
Mamlaka hiyo ili kuongeza 
ari na ufanisi kazini.

Uzinduzi huo 
uliofanyika mnamo 
Novemba 13, 2020 na 
kuhudhuriwa na watu 
mbalimbali wakiwemo 
viongozi wa serikali, 
Mwenyekiti wa Bodi, 
Menejimenti na 
wafanyakazi wa PURA 
pamoja na baadhi ya 
viongozi wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Serikali 
na Afya (TUGHE) kwa ngazi 
za mkoa na taifa.

Akizungumza kabla 
ya kuzindua baraza hilo 
Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali Watu wa Wizara 
ya Nishati Raphael Nombo 
ambaye alimwakilisha 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati Bi. Zena Said, 
ameeleza kuwa, baraza hilo 
lina jukumu la kuhakikisha 
kuna ushirikiano wa 
kutosha baina ya Bodi ya 
Wakurugenzi, Menejimenti 
na Wafanyakazi.

Alisema kwamba 
ushirikiano huo utasaidia 
kuwezesha utendaji mzuri 
wa majukumu ya Mamlaka 
hiyo ambayo ni muhimu 
kwa maendeleo ya taifa.

“Tunafahamu kuwa nia 
ya serikali katika kuanzisha 
mabaraza ya wafanyakazi 
ni kuwa na chombo 
kinachohakikisha kuwa 
haki na wajibu wa mwajiri 
na mtumishi vinapewa 
kipaumbele katika 
utekelezaji wa majukumu,” 
alieleza.

Aliongeza kuwa 
baraza ni chombo chenye 

kuangalia maslahi ya pande 
zote mbili kwa manufaa ya 
taasisi na taifa kwa ujumla 
pamoja na kuibua hoja 
mbalimbali za kuongeza 
mafanikio ya taasisi.

Kwa upande wake 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa PURA, Mhandisi 
Charles Sangweni alieleza 
kuwa kuwepo kwa baraza 
hilo la wafanyakazi wa 
Mamlaka hiyo kutaongeza 
kasi, ufanisi, na weledi 
katika kutekeleza 
majukumu yao kama 
yalivyoainishwa katika 
Sheria ya Petroli ya mwaka 
2015.

Alibainisha kuwa 
mabaraza ya wafanyakazi 
huanzishwa kisheria kwa 
madhumuni ya kuishauri 
serikali katika ngazi za 
idara zinazojitegemea, 
taasisi na wizara kuhusu 
usimamizi wa kazi na 
rasilimaliwatu, utekelezaji 
wa majukumu na kulinda 
haki na wajibu wa waajiri 
na wafanyakazi.

Aliongeza kwamba 
mabaraza hayo pia 
huanzishwa ili kutia 

PURA yazindua Baraza la Wafanyakazi

INAENDELEA UK. 17

Kutoka kulia ni Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi ambaye pia ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
PURA, Charles Sangweni, Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya Nishati Raphael 
Nombo, Katibu wa Baraza la Wafanyakazi PURA, Deborah Mgombela na Katibu Mkuu wa TUGHE 
taifa, Heri Mkunda.

Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi na Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa PURA Charles Sangweni, akisoma hotuba kwenye 
uzinduzi wa Baraza la Wafanyakazi PURA.

HABARI
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Wafanyakazi wa PURA na Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wakipitia nyaraka mbalimbali katika uzinduzi wa Baraza la Wafanyakazi 
PURA.

PURA yazindua Baraza la Wafanyakazi

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara 
ya Nishati Raphael Nombo akisoma hotuba ya mgeni 
rasmi kwenye uzinduzi wa Baraza la Wafanyakazi PURA.

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya Nishati Raphael 
Nombo (kushoto) akipeana mkono na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi 
na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa PURA Charles Sangweni baada ya kuzindua 
Baraza la Wafanyakazi PURA.

HABARI

ushauri kuhusu kujenga 
hali bora za kazi, maslahi ya 
wafanyakazi na kusimamia 
haki na ustawi katika 
sehemu za kazi.

“Wajibu wa mabaraza 
haya kama vyombo vya 
ushauri na usimamizi ni 
kuhakikisha kuwa waajiri 

na watumishi wanatambua 
wajibu na haki zao, pia 
wanazingatia maadili ya 
utumishi wao ili kuleta 
matokeo ya utendaji 
kazi wenye tija, staha na 
upendo,” alifafanua.

Aliwataka viongozi na 
wawakilishi wa baraza 
hilo kufanya kazi kwa 
bidii huku wakimtanguliza 
Mwenyezi Mungu na 
wakizingatia nidhamu, 

uwajibikaji na uadilifu.
Naye Mwenyekiti wa 

Bodi ya Wakurugenzi 
ya PURA Profesa Gasper 
Mhinzi aliipongeza 
Mamlaka kwa hatua hiyo 
muhimu ya kuzindua 
Baraza la Wafanyakazi 
na kuwatakia heri katika 
utendaji kazi wake.

Baraza hilo jipya la 
wafanyakazi PURA lina 
wajumbe wapatao 34 

likihusisha wajumbe 
kutoka Menejimenti ya 
PURA ambao ni 13, na 
wajumbe wa kuchaguliwa 
na wafanyakazi kutoka kila 
idara ambao ni nane.

Wengine ni wajumbe 
wa Halmashauri ya tawi 
la TUGHE ambao wako 11, 
mjumbe mmoja kutoka 
TUGHE mkoa na mjumbe 
mmoja kutoka Baraza Kuu 
la Wafanyakazi Serikalini.

INATOKA UK. 16
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Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu PURA 
(aliyesimama) Charles Sangweni, 
akisoma hotuba ya uzinduzi wa 
Baraza la Wafanyakazi PURA 
kwa Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali Watu wa Wizara ya 
Nishati Raphael Nombo (wa pili 
kulia). Anayewafuatia ni Katibu 
wa Baraza la Wafanyakazi 
PURA, Deborah Mgombela na 
Katibu Mkuu wa TUGHE taifa, 
Heri Mkunda.

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu 
wa Wizara ya Nishati Raphael Nombo 
(katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja 
na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
PURA Profesa Gasper Mhinzi (kulia kwake), 
Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi na 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa PURA Charles 
Sangweni (kushoto kwake), viongozi na 
wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi PURA na 
wawakilishi kutoka Chama cha Wafanyakazi 
wa Serikali na Afya (TUGHE) ngazi ya taifa, 
baada ya kuzindua Baraza la Wafanyakazi la 
PURA.

HABARI KATIKA PICHA

Picha za matukio kwenye uzinduzi wa 
Baraza la Wafanyakazi PURA, lililofanyika 
Novemba 13, 2020 Bagamoyo

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya Nishati Raphael Nombo akizungumza jambo na Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa PURA Charles Sangweni (kulia) pamoja na na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi PURA 
Profesa Gasper Mhinzi (katikati).



Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


